ĐIỀU KIỆN VÀ THỜI GIAN HƯỞNG CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU ĐỐI VỚI BHXH BẮT BUỘC

Khi tham gia Bảo hiểm xã hội, không phải bất cứ trường hợp nào người lao động cũng được hưởng chế độ ốm đau được pháp luật quy định. Những sự cố xảy ra mà do nguyên nhân say rượu, sử dụng chất kích thích hoặc trong thời gian nghỉ phép để phục vụ mục đích cá nhân thì sẽ không được hưởng BHXH, dù trước đó tuân thủ đóng BHXH đúng thời hạn. Vậy điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với BHXH bắt buộc là gì? Thời gian hưởng BHXH? Sau đây, Uy Danh sẽ gửi đến các bạn lời giải đáp về vấn đề này nhé.

I. Căn cứ pháp lý

  • Theo điều 25, điều 26, điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội số: 58/2014/QH13 có hiệu lực ngày 01/01/2016
  • Theo điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có hiệu lực ngày 15/02/2016

II. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với BHXH bắt buộc

1.      Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

  • Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2.      Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

III. Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với BHXH bắt buộc

1.      Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

a)      Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;

b)     Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên.

2.      Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a)      Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b)     Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

3.      Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này căn cứ vào thời gian điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

IV. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau đối với BHXH bắt buộc

1.      Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2.      Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

  • Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

V. Kết luận

Tóm lại, khi tham gia BHXH, người lao động cần phải hiểu rõ điều kiện và thời gian được hưởng BHXH theo luật BHXH quy định. Theo đó, điều kiện được hưởng BHXH nhất định phải có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ y tế khi có sự cố bất ngờ, nhưng nguyên nhân không phải sử dụng bia rượu, ma túy hay tự hủy hoại bản thân. Ngoài ra, thời gian được hưởng BHXH không bao gồm những ngày nghỉ phép hay nghỉ dịp lễ, tết theo luật BHXH quy định.

VI. Thông tin liên hệ

Để được tìm hiểu thêm những thông tin về Dịch vụ kế toán và Dịch vụ thành lập doanh nghiệp hãy liên hệ ngay đến Uy danh để được tư vấn miễn phí, hỗ trợ và giải quyết những vấn đề của khách hàng một cách nhanh chóng – chính xác và tiết kiệm thời gian. Uy Danh – Sự lựa chọn hàng đầu của các doanh nghiệp!

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN TAX UY DANH

● Mã số thuế: 0315.367.844 Hotline: 0968.55.57.59

● Địa chỉ: 45D Đường D5, Phường 25, Bình Thạnh, Hồ Chí Minh

● Website: uydanh.vn Email: info@uydanh.vn

error: Alert: Content is protected !!