TIỀN LÌ XÌ TẾT CHO NHÂN VIÊN CÓ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ TNDN ?

Trong năm mới các doanh nghiệp thường trích một khoản tiền để thưởng hay như là tiền mừng tuổi (lì xì ) cho nhân viên nhằm để cảm ơn các bạn đã lao động trong công ty suốt năm qua và cũng giúp nâng cao tăng tinh thần làm việc của các bạn nhân viên, để nâng suất lao động mang lợi nhuận về cho công ty. Nhưng có một thắc mắc chung của rất nhiều người là khoản tiền này có được tính vào đối tượng chịu thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?. Nếu các bạn chưa biết hoặc chưa hiểu rõ thì hãy cùng Uy Danh tìm hiểu về thông tin này.

I. Cơ sở pháp lý.

Căn cứ Điều 2, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013

Điều 1, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014

Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014

II.   Thế nào là tiền lì xì ? thuế thu nhập doanh nghiệp là ?

2.1. Tiền lì xì tết cho nhân viên:

Tiền lì xì tết cho nhân viên là tiền thưởng, là phần quà cho nhân viên vào dịp đầu năm nhằm khích lệ tinh thần lao động của các nhân viên đã lao động trong 1 năm. Qua đó cũng giúp đẩy mạnh hoạt động trong doanh nghiệp, làm tăng doanh thu, số lượng chất lượng của công ty lên một cách hiệu quả.

2.2. Thuế thu nhập doanh nghiệp :

Thuế thu nhập là loại thuế đánh trực tiếp vào thu nhập thực tế của cá nhân hoặc pháp nhân nhưng không phải toàn bộ thu nhập của họ đều là đối tượng đánh thuế thu nhập, mà chỉ thu trên phần thu nhập chịu thuế tức là khoản thu nhập sau khi đã được miễn trừ chi phí hợp lý.

Thuế thu nhập doanh nghiệp là loại thuế trực thu, đánh vào lợi nhuận của các doanh nghiệp nhằm đảm bảo sự đóng góp công bằng giữa các cá nhân, tổ chức sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập, thúc đẩy kinh doanh phát triển.

III. Tiền lì xì cho nhân viên có được trừ khi tính thuế TNDN ?

Tại Điều 1 Thông tư 151/2014/TT-BTC, Bộ Tài chính quy định về các khoản chi được trừ khi tính thuế TNDN.

Trong đó có khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: Chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động, chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo, chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những chi có tính chất phúc lợi khác…

Như vậy, khoản tiền lì xì cho nhân viên vào đầu năm mới được coi là một trong những khoản chi có tính chất phúc lợi, không liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh. Do đó, đây được coi là một khoản chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Tuy nhiên, để được trừ khi tính thuế TNDN, tổng khoản tiền lì xì nhân viên phải không quá một tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

Cũng đề cập đến vấn đề tiền lì xì nhân viên có được trừ khi tính thuế TNDN, Cục thuế TP.Hồ Chí Minh cũng từng có Công văn 2489/CT-TTHT hướng dẫn như sau:

Các khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như tiền lì xì mừng năm mới, nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng khoản chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thì công ty được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

IV. Tiền lì xì tết là tiền thưởng vậy quy định về thuế thu nhập cá nhân và thuế thu nhập doanh nghiệp như thế nào ?

4.1. Đối với thuế thu nhập cá nhân:

Căn cứ Điều 2, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC, khoản tiền lì xì cho nhân viên trích từ tiền của tổ chức, doanh nghiệp được tính vào thu nhập từ tiền lương, tiền công của người lao động, và tính vào thu nhập chịu thuế TNCN như bình thường.

4.2. Đối với thu nhập doanh nghiệp:

Theo quy định tại Điều 1, Thông tư số 151/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính, và công văn 2489/CT-TTHT của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh thì tiền lì xì mừng năm mới (trích từ tiền của tổ chức, doanh nghiệp) được coi là một khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động, nếu có chứng từ hợp pháp và tổng khoản chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

V.    Kết luận.

 Tóm lại các khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như tiền lì xì mừng năm mới, nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng khoản chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế công ty thì đây được coi là một khoản chi phí được trừ khi tính thuế TNDN tức là bạn không phải là đối tượng chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

VI. Thông tin liên hệ:

Với các nội dụng trên thì Uy Danh đã giải đáp thắc mắc khi nhân viên nhận tiền lì xì thì  được trừ khi tính thuế TNDN. Uy Danh đã giới thiệu chi tiết các vấn đề liên quan đến thuế GTGT theo các phương pháp. Ngoài ra, doanh nghiệp cần xác định số thuế phải nộp để tránh những rủi ro liên quan đến pháp luật. Vì vậy, Uy Danh là Công ty Dịch vụ kế toán và Thành lập doanh nghiệp mang đến sự lựa chọn hàng đầu của quý doanh nghiệp, cam kết cung cấp dịch vụ chất lượng – uy tín tiết kiệm chi phí nhưng vẫn đảm bảo hiệu quả. Hãy liên hệ ngay đến với Uy Danh để được tư vấn miễn phí và giải đáp những thắc mắc của Quý khách hàng.

  • CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN TAX UY DANH
  • Mã số thuế: 0315.367.844             Hotline: 0968.55.57.59
  • Địa chỉ: 45D Đường D5, Phường 25, Bình Thạnh, Hồ Chí Minh
  • Website: uydanh.vn                        Email: info@uydanh.vn

Được đóng lại, nhưng trackback và pingback được mở.