Doanh Nghiệp Được Phép Lỗ Bao Nhiêu Năm ?

Những doanh nghiệp mới thành lập, doanh thu thường thấp nhưng chi phí quản lý doanh nghiệp lại cao, có thể bị lỗ trong các năm đầu. Vậy thì trong những quy định thì doanh nghiệp được phép lỗ trong bao nhiêu năm để doanh nghiệp có thể lập kế hoạch cho chính xác ?

I/ Cơ sở pháp lý

Theo điều 9 thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014;

Theo Điều 4 Luật Phá Sản số 51/2014/QH13 ngày 19/06/2016;

II/ Quy định của phá sản.

Căn cứ vào Điều 4 Luật Phá Sản số 51/2014/QH13 qui định:

 1. Doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán là doanh nghiệp, hợp tác xã không thực hiện nghĩa vụ thanh toán khoản nợ trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày đến hạn thanh toán.

2. Phá sản là tình trạng của doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán và bị Tòa án nhân dân ra quyết định tuyên bố phá sản.

“Căn cứ theo quy định trên thì doanh nghiệp bị lâm vào tình trạng phá sản khi doanh nghiệp, hợp tác xã mất khả năng thanh toán tức là doanh nghiệp không thực hiện nghĩa vụ thanh toán khoản nợ trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày đến hạn thanh toán và bị tòa án nhân dân ra quyết định tuyên bố phá sản.”

            Như vậy, Luật phá sản không quy định doanh nghiệp bị lỗ trong bao nhiêu năm thì tuyên bố phá sản mà chỉ quy định những doanh nghiệp mất khả năng thanh toán và bị toàn án quyết định tuyên bố phá sản.

III/ Quy định của Luật Thuế.

Căn cứ vào Điều 9 Thông Tư 78/2014/TT-BTC quy định:

1. Lỗ phát sinh trong kỳ tính thuế là số chênh lệch âm về thu nhập tính thuế chưa bao gồm các khoản lỗ được kết chuyển từ các năm trước chuyển sang.

2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập (thu nhập chịu thuế đã trừ thu nhập miễn thuế) của những năm tiếp theo. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ, nếu số lỗ phát sinh chưa chuyển hết thì sẽ không được chuyển vào thu nhập của các năm tiếp sau.”

IV/ Kết luận

Như vậy, không có quy định doanh nghiệp được phép lỗ trong bao nhiêu năm mà chỉ có quy định doanh nghiệp được phép chuyển lỗ liên tục trong vòng 5 năm. Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp kinh doanh thua lỗ liên tục, không có khả năng chi trả các khoản nợ thì nguy cơ phá sản rất cao.

Thông tin liên hệ

 Pháp luật không quy định doanh nghiệp được phép lỗ trong bao nhiêu năm. Tùy thuộc và hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, để doanh nghiệp xác định lãi lỗ của mình.

Uy Danh là Công ty Dịch vụ kế toán và Thành lập doanh nghiệp mang đến sự lựa chọn hàng đầu của quý doanh nghiệp, cam kết cung cấp dịch vụ chất lượng – uy tín tiết kiệm chi phí nhưng vẫn đảm bảo hiệu quả. . Hãy liên hệ ngay đến với Uy Danh để được tư vấn miễn phí và giải đáp những thắc mắc của Quý khách hàng.

  • CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN TAX UY DANH
  • Mã số thuế: 0315.367.844             Hotline: 0968.55.57.59
  • Địa chỉ: 45D Đường D5, Phường 25, Bình Thạnh, Hồ Chí Minh
  • Website: uydanh.vn                        Email: info@uydanh.vn

Được đóng lại, nhưng trackback và pingback được mở.

error: Alert: Content is protected !!