THUẾ TNCN ĐỐI VỚI KHOẢN TIỀN HỌC PHÍ TRẢ THAY CHO CON CỦA NGƯỜI LAO ĐỘNG

            Để khuyến khích người lao động làm việc đạt kết quả cao và gắn bó phát triển cùng công ty, các nhà quản trị tại doanh nghiệp chú trọng đến chính sách  phúc lợi dành cho người lao động và cho con của người lao động.  Trong đó, chính sách hỗ trợ tiền học phí cho con của người lao động có phải tính thuế TNCN cho người lao động hay không? Sau đây,  bài viết của Uy Danh sẽ giúp các bạn tìm hiểu về chính sách thuế TNCN đối với khoản tiền học phí trả thay cho con người lao động.

Chính sách thuế TNCN đối với khoản tiền học phí trả thay cho con người lao động (Ảnh minh họa)

I.  CĂN CỨ PHÁP LUẬT

  • Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính
  • Khoản 2 điều 7 và Phụ lục 01/PL-TNCN

II. THUẾ TNCN LÀ GÌ?

1. Khái niệm: Thuế thu nhập cá nhân là các khoản tiền thuế mà người có thu nhập phải trích một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu khác vào ngân sách nhà nước sau khi đã tính các khoản được giảm trừ.

2. Đối tượng nộp thuế TNCN:

Đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân gồm: cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú tại Việt Nam có thu nhập chịu thuế.

  • Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả thu nhập.
  • Đối với cá nhân không cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.

III. CÁC KHOẢN THU NHẬP MIỄN THUẾ TNCN

Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân thì không tính vào thu nhập chịu thuế đối với các khoản sau:

  • Khoản tiền học phí cho con của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam học tại Việt Nam
  • Con của người lao động Việt Nam đang làm việc ở nước ngoài học tại nước ngoài theo bậc học từ mầm non đến trung học phổ thông do người sử dụng lao động trả hộ

IV. ĐỐI TƯỢNG ÁP DỤNG CHÍNH SÁCH TNCN ĐỐI VỚI KHOẢN TIỀN HỌC PHÍ TRẢ THAY CHO CON NGƯỜI LAO ĐỘNG

  • Các chuyên gia, người nước ngoài có con cái đang theo học tại các trường tại Việt Nam
  •  Người Việt Nam làm việc tại nước ngoài có con đang theo học tại nước ngoài từ bậc mầm non đến trung học phổ thông.

V. TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC MIỄN THUẾ TNCN ĐỐI VỚI KHOẢN TIỀN HỌC PHÍ TRẢ THAY CHO CON NGƯỜI LAO ĐỘNG

  • Trường hợp Công ty CÓ KÝ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG với người lao động nước ngoài, trong hợp đồng có GHI RÕ khoản chi tiền học phí cho con của người lao động tại Việt Nam theo bậc học từ mầm non đến trung học phổ thông, được Công ty chi trả không trái với quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công có đầy đủ hóa đơn, chứng từ thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
  • Đối với một số trường hợp trường học, nơi con người lao động học, không sử dụng hóa đơn, chỉ có chứng từ là giấy yêu cầu thanh toán chi phí học tập và biên lai thu tiền, thì chứng từ để xác định chi phí gồm:
    • Chứng từ thu tiền học phí có ghi đầy đủ thông tin tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty
    • Cùng với chứng từ chi (không dùng tiền mặt) của Công ty theo quy định
    • Để làm căn cứ để Công ty hạch toán vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN và khoản chi này KHÔNG tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động khi tính thuế TNCN.
  • Lưu ý: Các khoản chi phí tiền nhập học đầu năm, tiền xe đưa đón, tiền ăn, … trả thay cho người lao động không phải là học phí cho con của người lao động không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN mà phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN khi tính thuế TNCN.

VI. KẾT LUẬN

Như vậy, thuế TNCN đối với các khoản chi phí tiền học cho con của người lao động được quy định cụ thể trong quy chế của công ty; hợp đồng lao động; thỏa ước lao động tập thể của công ty thì thuế TNCN được xác định như sau:

  • Nếu công ty chi bằng tiền hỗ trợ học phí cho con của người lao động; không có hóa đơn, chứng từ thì khoản chi phí này được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
  • Nếu các khoản chi phí này có các chứng từ, hóa đơn ghi nhận thông tin công ty thì không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

Trên là bài viết về Chính sách thuế TNCN đối với khoản tiền học phí trả thay cho con người lao động theo đúng văn bản pháp luật hiện hành, hy vọng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này, nếu bạn có bất kỳ thắc mắc hoặc câu hỏi nào, hãy liên hệ ngay đến với Uy Danh để được tư vấn miễn phí và giải đáp những thắc mắc của Quý khách hàng; Uy Danh là Công ty Dịch vụ kế toán và Thành lập doanh nghiệp mang đến sự lựa chọn hàng đầu của quý doanh nghiệp, cam kết cung cấp dịch vụ chất lượng – uy tín tiết kiệm chi phí nhưng vẫn đảm bảo hiệu quả.

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN TAX UY DANH

Mã số thuế: 0315.367.844             Hotline: 0968.55.57.59

Địa chỉ: 45D Đường D5, Phường 25, Bình Thạnh, Hồ Chí Minh

Website: uydanh.vn                        Email: info@uydanh.vn

Được đóng lại, nhưng trackback và pingback được mở.